Từ lũy tre làng đến… nghĩa địa

 

Hà Hiển

indexPhạt “vượt đèn vàng” có đúng pháp luật không?

Thiên hạ đang um cả lên với quy định mới đây của cơ quan chức năng về chuyện “phạt vượt đèn vàng”. Đa số đều phản đối quyết định này, có nhiều bác, điển hình như là một tác giả của một bài viết trên blog Tre Làng còn ví von rằng phạt như thế thì “chẳng khác việc cắm biển 40km/h ngay đằng sau biển 100km/h” (!), từ đó giật một cái tít có tính mỉa mai rằng  “Đừng tự tách mình ra khỏi thế giới văn minh”. Kinh! [*]

Điểm c, Điều 10 Luật Giao thông Đường bộ đã quy định rất rõ rằng khi có tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường. – Đọc tiếp >